[date_time]
68.06.09-ส่งเว็บremark-320x100px_CREai
OIC_001
data-no-lazy="1"
68.06.09-ส่งเว็บremark-320x100px_CREai
OIC_001

ขายข้าวสด VS แห้ง แบบไหนคุ้มกว่ากัน…!!!

ขายข้าวสดหรือแห้ง แบบไหนคุ้มกว่ากัน มีความน่าสนใจเลยอยากขยายความต่อ เผื่อช่วยชาวนาในการตัดสินเพื่อให้เกิดประโยชน์กับตัวเองมากที่สุด 

ท่ามกลางสถานการณ์ชายแดนที่เกิดขึ้นทำให้ราคาข้าวหอมมะลิถีบตัวสูงขึ้น ณ วันที่ 16/11/68  สกต.สุรินทร์ประกาศซื้อข้าวสด 13 บาท/กก

– ข้าวสด 1 ตัน (1,000 กิโล) โลละ 13 บาท = 13,000 บาท
– ข้าวสด 1 ตัน (1,000 กิโล) ตากแห้งน้ำหนักจะหายไปราว 30% คงเหลือ 700 กิโล
– ข้าวแห้ง 700 กิโล กิโลละ 15 บาท = 10,500 บาท 

ส่วนต่างห่างถึง 2,500 บาท!!! Oh my God!  มาถึงตรงนี้คงสรุปได้ว่าข้าวสดขายแล้วทำกำไรได้มากกว่า แต่!!! ถ้าเราเป็นคนเก๋ รับบทคนชอบตากข้าวและเป็นนักเก็งกำไร ขนาดข้าวสดยังราคาขนาดนี้ถ้าเราชะลอการขายข้าว ต้องทำกำไรได้มากกว่าสิ  ฉะนั้นเรามาคำนวนจุดคุ้มทุนกันต่อว่าต้องขายข้าวแห้งราคาเท่าไรถึงจะเท่าทุนขายข้าวสด 13 บ/โล

– เอาจำนวนเงิน 13,000 หารด้วย 700 = 18.58
– นั่นคือราคาข้าวแห้งต้องดีดตัว 18.58 ถึงจะเท่าทุน อันนี้ยังไม่รวมจ้างตาก ขน ฯลฯ
– หากราคาข้าวปีนี้ ดันไปถึง 19 บาท/กิโล เท่ากับคนตากข้าวขายข้าวแห้งกำลังได้กำไร

สรุปเอาเป็นว่าตัวเลขง่ายๆคือข้าวสดกับข้าวแห้งต้องมีราคาต่างกัน 5.58 บาท คนขายข้าวแห้งถึงจะได้กำไร ถ้าห่างกันไม่เกิน 5.58 บาท ขายข้าวสดคุ้มกว่า

© 2021 thairemark.com